BUS 6012 การจัดการการเงิน
Financial Management
บทที่ 7 BOND, Depenture
บทที่ 7หุ้นกู้ (Bond, Depenture) ออกโดยบริษัทมหาชน เพื่อระดมทุนมาขยายกิจการ โดยผลิตใบหุ้นออกขายให้นักลงทุน เพื่อหาผลประโยชน์ ผลตอบแทนในอนาคต ในบหุ้นจะมีรายละเอียดของ มูลค่าหุ้น อัตราดอกเบี้ย วันจ่ายดอกเบี้ย ดอกเบี้ย อายุใบหุ้น เช่น 5 ปี
A.)
บริษัท ออกขายหุ้นกู้ 5 แสน อายุ 3 ปี
ดอกเบี้ย 5%
โดยดอกเบี้ยในท้องตลาด = 5%
เมื่อดอกเบี้ยเท่ากัน
ราคาขาย =
ราคาตามมูลค่าหุ้นกู้
-
มูลค่าปัจจุบันของเงินต้น (เปิดตาราง PVIF)
= PV * (PVIFi=5%, n=3)
ราคาตามมูลค่าหุ้นกู้ 500,000 * 0.86384 (หรือ ใช้เครื่องคิดเลขธรรมดา
โดยกด 1 หาร 1.05 กดเครื่อง = 3 ครั้ง)
= 431,920
-
มูลค่าปัจจุบันของดอกเบี้ยหุ้นกู้
(เปิดตาราง PVIFA
เพราะดอกเบี้ยมันเท่ากันทุกปี)
= 500,000 * 5% = 25,000
= 25,000*(PVIFAi=5%, n=3)
= 25,000*2.72320
= 68,080
(ถ้าจ่ายดอกเบี้ย ปีละ 2 ครั้ง i=2.5 , n = 6)
มูลค่าปัจจุบัน
PV
(ราคาขาย) = 431,920 + 68,080 = 500,000 บาท เท่ากับมูลค่าหุ้นกู้
B.)
Discount Bond : บริษัท ออกขายหุ้นกู้ 5 แสน
อายุ 3 ปี ดอกเบี้ย 5% โดยดอกเบี้ยในท้องตลาด = 8%
-
มูลค่าปัจจุบันของเงินต้น (เปิดตาราง PVIF)
= PV * (PVIFi=8,
n=3)
ราคาตามมูลค่าหุ้นกู้ 500,000 * 0.7938 (หรือ
ใช้เครื่องคิดเลขธรรมดา โดยกด 1 หาร 1.08 กดเครื่อง = 3 ครั้ง)
= 396,900
-
มูลค่าปัจจุบันของดอกเบี้ยหุ้นกู้ (เปิดตาราง PVIFA เพราะดอกเบี้ยมันเท่ากันทุกปี)
= 500,000 * 5% = 25,000
= 25,000*(PVIFAi=8%, n=3)
= 25,000*2.5771
= 64,427.50
มูลค่าปัจจุบัน
PV (ราคาขาย) = 396,900+ 64,427.50= 461,327.50 บาท ต่างจากมูลค่าหุ้นกู้ 38,672.50 บาท
ขายได้น้อยกว่าราคาตามมูลค่าหุ้นกู้ เกิดส่วนลด
C.)
Premium Bond : บริษัท ออกขายหุ้นกู้ 5 แสน
อายุ 3 ปี ดอกเบี้ย 5% โดยดอกเบี้ยในท้องตลาด = 2%
-
มูลค่าปัจจุบันของเงินต้น (เปิดตาราง PVIF)
= PV * (PVIFi=2,
n=3)
ราคาตามมูลค่าหุ้นกู้ 500,000 * 0.9423 (หรือ
ใช้เครื่องคิดเลขธรรมดาโดยกด 1 หาร 1.02 กดเครื่อง = 3 ครั้ง)
= 471,150
-
มูลค่าปัจจุบันของดอกเบี้ยหุ้นกู้ (เปิดตาราง PVIFA เพราะดอกเบี้ยมันเท่ากันทุกปี)
= 500,000 * 5% = 25,000 (ดอกเบี้ยของพันธบัตรต่องวด)
= 25,000*(PVIFAi=2%, n=3)
= 25,000*2.8839
= 72,097.50
มูลค่าปัจจุบัน
PV (ราคาขาย) = 471,150+ 72,097.50= 543,247.50 บาท ต่างจากมูลค่าหุ้นกู้ 43,247.50 บาท ขายได้มากกว่าราคาตามมูลค่าหุ้นกู้
เกิดส่วนเกินมูลค่าหุ้นกู้
การคำนวณ อัตราผลตอบแทนจากพันธบัตร Yield to Maturity (YTM)
Yield
to Maturity (YTM) คือ
อัตราผลตอบแทนที่ได้รับถ้าถือพันธบัตรไว้จนครบกำหนด
ตัวอย่าง
:
หา YTM ของตราสารหนี้ประเภท 9% ซึ่งมีอายุ 10 ปี มูลค่าหน้าตั๋ว เท่ากับ 1,000 บาท ออกขายที่ราคา 1,134.20 บาท (Premium
Bond)
วิธีทำ
สูตร
PV
= INT(PVIFAi%,n) + 1,000(PVIFi%,n)
|
กำหนดให้
:
PV = 1,134.20
INT
= 90 (0.09 * 1000) ดอกเบี้ยของพันธบัตรต่องวด
M
= 1000
N
= 10
|
ที่
k
= 7%; VB = $1,140.42
1,134.20
= 90(PVIFA7%,10) + 1,000(PVIF7%,10)
=
90(7.0236) + 1,000(0.5083)
=
632.12 +508.3=1140.42
|
ที่
k
= 8%; VB = $1,067.11
1,134.20
= 90(PVIFA8%,10) + 1,000(PVIF8%,10)
=
90(6.7101) + 1,000(0.4632)
=
603.91+463.2 = =1067.11
|
เทียบบัญญัติไตรยางค์
:
ที่
k =
7%; VB = 1,140.42
ที่
k =
8%; VB = 1,067.11
1%
= 73.31
|
1140.42
– 1134.20 = ( 6.22 * 1 ) / 73.31 = 0.08
เทียบบัญญัติไตรยางค์
(ต่อ)
ตอบ
kd = 7.08% ( 7% + 0.08%)
|
ตัวอย่างจากหนังสือ
(7-29) :
พันธบัตรมูลค่าที่ตราไว้ 1,000 บาท
อัตราดอกเบี้ย 10% อายุ 10 ปี
ราคาไถ่ถอน 1,100 บาท เมื่อออกจำหน่ายแล้ว 1 ปี อัตราดอกเบี้ยของตลาดลดลงเหลือ 5% ทำให้ราคาซื้อ/ขายพันธบัตรสูงขึ้นเป็น 1494.93 บาท
ผู้ลงทุนที่ซื้อพันธ่บัตรในราคา 1,494.93 บาท ถือไว้ 9 ปี จนกว่าจะถูกไถ่ถอนคืน จะได้รับอัตราผลตอบแทนเท่าไหร่ (หา YTC) วิธีทำ
1.
เรารู้ว่า YTM < Coupon Rate ( 10% ต่องวด)
เนื่องจากเป็น Premium Bond (ขายราคา 1494.93 บาท มูลค่าสูงกว่าราคาหน้าตั๋ว ที่ตราไว้ 1,000 บาท
)
2. เราต้องการ YTM ที่ทำให้ราคามากกว่า
1494.93 และ YTM ที่ทำให้ราคาน้อยกว่า 1494.93 ( คือ
หาช่วงของ YTM โดยวิธี Trial and Error
3. 1000 บาท
ดอกเบี้ย 10% ถ้า 1494.93
ส่วนต่าง มัน 494.93
คิดเป็นเกือบครึ่งหนึ่งของ 10% จะได้ 5%
4.
จะทดลอง k ที่ 5% และ 4%
สูตร
PV =
INT(PVIFAi%,n) + 1,000(PVIFi%,n)
|
กำหนดให้
:
PV = 1,494.93
INT
= 100 (0.10 * 1000) ดอกเบี้ยของพันธบัตรต่องวด
M
= 1100
N
= 9
|
ที่
k
= 5 %; VB = 1,419.84
1,494.93
= 90(PVIFA5%,9) + 1,100(PVIF5%,9)
= 100(7.1078)
+ 1,100(0.6446)
= 710.78
+709.06
=1419.84
|
ที่
k
= 4%; VB = 1,516.39
1,494.93
= 100(PVIFA4%,9) + 1,100(PVIF4%,9)
= 100(7.4353)
+ 1,100(0.7026)
= 743.53 + 772.86
=
1,516.39
|
เทียบบัญญัติไตรยางค์
:
ที่
k = 4%;
VB = 1,516.39
ที่
k =
5%; VB = 1,419.84
1%
= 96.55
1516.39
– 1,494.93 = ( 21.46* 1 ) / 96.55 = 0.22
|
เทียบบัญญัติไตรยางค์
(ต่อ)
ตอบ
kd = 4.22% ( 4% + 0.22%)
|
หุ้นกู้ราคาฉบับละ
1,000
บาท (Par Value) อัตราดอกเบี้ย 8% ต่อปี จ่ายดอกเบี้ยปีละ 2 ครั้ง หุ้นกู้นี้อายุ 20 ปี จึงครบกำหนดไถ่ถอน
ราคาตลาดปัจจุบันของหุ้นกู้เท่ากับ 900บาท (PV) ถ้าผู้ลงทุนถือหุ้นกู้ไปจนครบกำหนดไถ่ถอนจะได้รับอัตราผลตอบแทนเท่าใด
PV =
900
INT = 40 (0.08 * 1000)/2 ดอกเบี้ยของพันธบัตรต่องวด
M = 1000
N = 40 (2 * 20)
จะทดลอง
k
ที่ 5% และ 4%
a. ลองใส่ 4% ในสมการ PV
= 1000
b. ลองใส่ 5% ในสมการ PV
= 828.364
เทียบบัญญัติไตรยางค์
:
ที่
k =
4%; VB = 1,000
ที่
k =
5%; VB = 828.364
1%
= 171.64
1000
– 900 = ( 100 * 1 ) / 73.31
= 0.5826
|
เทียบบัญญัติไตรยางค์
(ต่อ)
ตอบ
kd = 4.5826% ( 7% + 0.08%)
|
ถ้าโจทย์ต้องการคำตอบเป็นอัตราแบบต่อปีคิด ดอกเบี้ยทุกครึ่งปี
(nominal
rate or quoted rate) เราต้องน า YTM ที่หาได้ไปคูณด้วยสอง
q
.045826 x 2 = .09167 ต่อปี
ถ้าโจทย์ต้องการคำตอบเป็นอัตราผลตอบแทนที่
แท้จริงต่อปี (effective
annual rate) q (1+ 0.045826) 2 – 1 = .0927 ต่อปี
Download : เอกสารสรุปบทที่7
Download เอกสาร เวอร์ชั่น Word Document ติดต่อที่ Line นะคะ
Download : เอกสารสรุปบทที่7
Download เอกสาร เวอร์ชั่น Word Document ติดต่อที่ Line นะคะ